Trang chủ Giới thiệu Tin tức Lĩnh vực hoạt động Sản phẩm chính H́nh ảnh Tư vấn hỏi đáp Tuyển dụng Liên hệ  
 
  Ngày đưa tin 20-07-2012>>>TIN TỨC>>>Văn bản pháp lư
 

Quyền lợi khi đứng tên trên giấy đất dùm người khác

Mẹ tôi được nhờ đứng tên miếng đất dùm người khác, giờ người chủ đó muốn bán đất đi phải có đầy đủ chữ ký của con cái trong gia đình. Vậy nếu cả nhà tôi đều ký hết thì sau này có xảy ra tranh chấp với người chủ cũ không vì không rõ nguồn gốc miếng đất, và nếu bán đất thì mẹ tôi có được hưởng quyền lợi gì trong đó không? 

Theo quy định của pháp luật về đất đai, trong giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất, các bên phải lập hợp đồng bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực theo quy định, và làm thủ tục sang tên để bên nhận chuyển nhượng được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Có như vậy bên nhận chuyển nhượng mới được pháp luật công nhận quyền sử dụng đất. 

Trường hợp các bên không tuân thủ đúng quy định nói trên, như trong trường hợp của bạn, bên bán chỉ cấp giấy xác nhận, thì giao dịch sẽ không được pháp luật công nhận. Trong trường hợp như thế, bạn sẽ không có các quyền của người sử dụng đất theo quy định (như thế chấp, chuyển nhượng, cho thuê, để thừa kế, xin giấy phép xây dựng…). 

Và trong trường hợp giữa các bên có tranh chấp, tòa án có thể tuyên giao dịch bị vô hiệu do vi phạm quy định về hình thức của giao dịch theo điều 134 Bộ luật dân sự, và các bên phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận (bên bán trả lại tiền và bạn phải trả lại đất).

Do vậy, khi nhận chuyển nhượng, mẹ bạn nên yêu cầu bên bán phải ký hợp đồng chuyển nhượng có công chứng và sang tên cho mẹ bạn theo đúng quy định để bạn được cấp sổ đỏ riêng, tránh được trường hợp tranh chấp đất sau này.

Do mẹ bạn là người đứng tên trong hợp đồng mua bán và trong GCN QSD, nên về pháp lý, mẹ bạn là chủ sở hữu mảnh đất đó, được Nhà nước thừa nhận và bảo vệ (trừ khi việc đứng tên là do đại diện, ủy quyền hoặc có các bằng chứng khác chứng minh việc đứng tên là trái với quy định của pháp luật). Khoản 20, Điều 4 Luật Đất đai quy định: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là giấy chứng nhận do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho người sử dụng đất để bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất.

 

 
  TIN CÙNG CHỦ ĐỀ
 
 
  Quy định tách thửa 3 khu vực ở TPHCM
  Thủ tục cấp giấy chứng nhận chênh lệch đo đạc sử dụng đất so với thực tế?
  Muốn hợp thức hóa đất bị dư khi đo đạc phải làm ǵ?
  Bố mẹ tặng cho đất phải làm thủ tục ǵ?
  Mua nhà được xây trên đất nông nghiệp
 
 
  TIN THEO CHỦ ĐỀ KHÁC
 
 
  Công ty Thanh Niên vô địch Cup Quang Trung 2013
  Mừng Ngày Quốc tế Thiếu nhi 1/6
  Hoạt động thiện nguyện Ngày Quốc tế thiếu nhi 1/6/2013
  Chọn vật dụng sân vườn hợp phong thủy
  Quy định làm khó xây dựng
 
 
 Thông điệp từ Tổng Giám Đốc
 Giới thiệu chung
 Sơ đồ tổ chức
 Lịch sử h́nh thành
 Định hướng phát triển
 Hoạt động
 Tầm nh́n - Sứ mệnh
 
 
 
           THÔNG TIN DỰ ÁN
 
The Harmona – Đồng bộ hóa các tiện ích, dịch vụ
Kỷ Niệm 10 Năm Thành Lập Công Ty CP Thanh Niên.
Đón Xuân mới trong căn hộ The Harmona
Dự án Central Plaza: Đổ bê-tông hầm 2
 
 
           THÔNG TIN KHÁCH HÀNG
 
 
 
 
           TIN NỔI BẬT
 
Nhà vi phạm vẫn có thể được cấp giấy
Quyền lợi khi đứng tên trên giấy đất dùm người khác
Nhà xây không đúng quy định có được cấp phép xây dựng không?
Thị trường bất động sản: đă có dấu hiệu khởi sắc